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Toleo maalum

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO

B
araza la Ushauri la 
Watumiaji Huduma za 
Anga (Tanzania Civil 
Aviation Authority 

Consumer Consultative Council (TCAA 
CCC)) ni taasisi ya Serikali iliyoanzishwa 
chini ya Kifungu cha 50 cha Sheria ya 
Usafiri wa Anga Sura ya 80 (the Civil 
Aviation Act, Cap 80). 

Pamoja na mambo mengine, taasisi 
hii imeanzishwa kwa lengo la kulinda 
na kutetea maslahi ya watumiaji wa 
huduma za usafiri wa anga. na kushauri 
Serikali juu ya masuala mbalimbali 
yahusuyo mtumiaji na sekta ya usafiri wa 
anga kwa ujumla

Baraza linaongozwa na Wajumbe 
ambao huteuliwa na Waziri mwenye 
dhamana ya uchukuzi. Wajumbe hao 
ndio wenye dhamana ya kuandaa sera na 
kusimamia utekelezaji wa majukumu na 
malengo ya Baraza. 

Kwa sasa Baraza liko chini ya 
Mwenyekiti wake Ndugu Shaaban Lidani 
Mtambalike, mbobezi wa masuala ya 
usafiri wa anga mwenye uzoefu wa zaidi 
ya miaka arobaini (40), utumishi wake 
ukianzia iliyokuwa Shirika la Ndege la 
Africa Mashariki (East African Airways) 
na kisha Shirika la Ndege la Taifa (Air 
Tanzania).

Aidha, shughuli za kila siku za 
Baraza zinaratibiwa na Sekretarieti 
inayoongozwa na Katibu Mtendaji 
ambaye anashirikiana na watumishi 
wengine kutekeleza mipango mbalimbali 
iliyowekwa na Wajumbe wa Baraza. 

Kwa sasa, Katibu Mtendaji wa Baraza 
ni Ndugu Innocent Kyara, wakili wa 
mahakama kuu na mbobezi wa masuala 
ya utawala bora na  kulinda na kutetea 
haki za watumiaji.

Baraza lilizinduliwa rasmi mnamo 
mwaka 2004 ambapo mwaka 2006 
aliajiriwa Katibu Mtendaji wa Baraza wa 
Kwanza Ndugu Hamza Johari ambaye 
kwa sasa ni Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA).

Tangu wakati huo kumekuwepo na 
mafanikio kadhaa, mengi yakitokana na 
uwepo wa Mpango Mkakati ulioainisha 
maeneo ya vipaumbele ya kufanyiwa 
kazi. Mpango Mkakati huo unamaliza 
utekelezaji wake Juni, 2021. 

Miongoni mwa mafanikio ya utekelezaji 
wa Mpango Mkakati 2015/16 - 2020/21 ni 
kama ifuatavyo;

Elimu kwa umma
Katika kuelimisha umma juu ya 

majukumu ya Baraza, tumetengeneza 
Mpango wa Mawasiliano unaosaidia 
katika kuboresha mawasiliano baina ya 
Baraza na Wadau wake. 

Tumekua tukitoa elimu kwa umma 
kwa kutumia tovuti yetu, mitandao 
ya kijamii, kushiriki katika maonesho 
ya wazi kama Sabasaba na Nanenane, 
kuandaa vipindi mbalimbali katika 
vyombo vya habari, kuendesha warsha 
kwa wadau na kuandaa program za 
mafunzo ya huduma kwa wateja katika 
viwanja vya ndege.

Kwa mwaka wa fedha 2020/2021, 
Baraza limefanikiwa kufikia wadau 
12,017 sawa na 114% ya wadau 10,500 
waliokusudiwa.

Kupokea na kushughulikia malalamiko 
ya watumiaji

Baraza hupokea na kushughulikia 
malalamiko mbalimbali ya wasafiri na 
watumiaji wa huduma za usafiri wa anga 
kwa ujumla. 

Malalamiko hayo hushughulikiwa 
kwa mujibu wa utaratibu na mfumo wa 
malalamiko uliowekwa kwa kushirikiana 
na Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA). 

Kwa kipindi kinachoishia Juni 2021 
tumepokea malalamiko 101 kupitia 
njia za maandishi na malalamiko 658 
kupitia simu hivyo kutengeneza jumla ya 
malalamiko 767. Aidha, malalamiko hayo 
yote yaliweza kusikilizwa na kufungwa 

kwa wakati.
Malalamiko mengi yaliyopokelewa na 

kushughulikiwa na Baraza yanahusisha 
kuhairishwa mara kwa mara kwa safari 
za ndege, upotevu na uharibifu wa 
mizigo ya abiria, kutopata taarifa hasa 
pale inapotokea mabadiliko ya safari na 
maombi ya kurejeshewa fedha kufuatia 
kusitishwa kwa safari baada ya kufungwa 
kwa anga katika baadhi ya nchi kutokana 
na mlipuko wa ugonjwa wa Virusi vya 
Homa ya Uviko (Covid19).

Katika kipindi kijacho, Baraza 
limepanga kutengeneza mfumo wa 
kielekroniki wa kupokea malalamiko 
ambapo mtumiaji wa usafiri wa anga 
ataweza kuwasilisha malalamiko yake 
kwa njia rahisi ikiwemo njia ya simu 
kiganjani mwake kupitia APP maalumu.

Tangu kuanza kwa shughuli za Baraza 
mwaka 2004, mwitikio wa watu kutoa 
malalamiko bado ni mdogo jambo 
linaloonesha wengi ama hawafahamu 
haki zao au hawafahamu mahali pa 
kupeleka malalamiko yao.

Baraza limejipanga kukabiliana na 
changamoto hii kwa kuendelea kutoa 
elimu kwa umma kupitia njia mbalimbali 
za mawasiliano kwa umma.

Kuboresha ushirikiano wa kitaifa na 
kikanda katika masuala ya kulinda haki 
za watumiaji usafiri wa anga

Baraza limeendelea kushauriana na 
taasisi mbalimbali za ndani na nje ya 
nchi juu ya namna bora ya kutetea haki 
na maslahi ya watumiaji. Lengo kubwa 

ni kuongeza uzoefu katika taratibu 
mbalimbali za kumlinda na kumtetea 
mtumiaji.

Katika mikutano hiyo Baraza limekuwa 
likitoa mada na misimamo mbalimbali 
yenye lengo la kuhakikisha maslahi ya 
mtumiaji yanazingatiwa. 

Mikutano ambayo Baraza limeshiriki 
na kuwasilisha mada ni pamoja na 
Mikutano ya Kamati ya Uwezeshaji wa 
Usafiri wa Anga ya Afrika Mashariki, 
Mkutano wa Afrika wa Mamlaka za 
Udhibiti wa Huduma Mbalimbali 
(AFUR) na Mijadala ya Afrika juu ya 
kulinda watumiaji (African dialogue for 
Consumer Protection).

Aidha, Baraza limekuwa likishirikiana 
kwa ukaribu sana na Jukwaa la Watumiaji 
Tanzania (Tanzania Consumer Forum). 

Jukwa hili ni mkusanyiko wa taasisi 
za Serikali zilizoanzishwa kwa Sheria 
za Bunge zinazotetea haki na maslahi 
ya mtumiaji wa huduma za bidhaa 
zinazodhibitiwa na zisizodhibitiwa. 

Taasis hizi chini ya mwamvuli wa 
Jukwaa zimekua zikishirikiana kwa 
pamoja katika kuandaa shughuli 
mbalimbali za utetezi na elimu kwa 
mtumiaji. Shughuli hizo ni pamoja 
na maadhimisho ya Siku ya Mtumiaji 
Duniani na uchapishaji wa jarida la Sauti 
ya Mtumiaji linalotoka kila baada ya 
miezi mitatu.

Kushauri Serikali juu ya uboreshaji wa 
miundombinu ya Usafiri wa Anga

Katika hatua nyingine, Baraza limekua 
likitembelea viwanja mbalimbali vya 
ndege hapa nchini kwa lengo la kuangalia 
huduma mbalimbali zitolewazo katika 
viwanja vyetu kama zinafuata Sheria, 
Kanuni na miongozo mbalimbali ya 
usafiri wa anga. Ziara hizo pia zimelenga 
kubaini mapungufu na kushauriana na 
mamlaka husika jinsi ya kuboresha utoaji 
wa huduma katika viwanja vya ndege. 

Tayari Baraza limetembelea Viwanja 
vya Ndege vya Songwe, Mwanza, 
Dodoma, Kigoma, Bukoba na mwezi 
Machi 2021 Baraza lilitembelea Kiwanja 
cha Ndege cha Geita ambapo mapungufu 
mbalimbali yalibainishwa na ushauri 
kutolewa kwa mamlaka husika. 

Aidha katika robo ya kwanza ya mwa 
mwaka wa fedha 2021/2022 tumepanga 
kutembelea Jengo jipya la Kiwanja cha 
Kimataifa cha Abeid Amani Karume, 
Zanzibar.pamoja na kuanza kutoa taarifa 
kila baada ya miezi mitatu juu ya masuala 
yahusuyo watumiaji nchini. 

Taarifa hiyo itajikita na kuainisha 
gharama za tiketi ya ndege, muda wa 
safari za ndege (On-Time Performance) 
idadi ya malalamiko yaliyopokewa, idadi 
ya safari za ndege kuhairishwa (flight 
delays & cancellations) na matukio ya 
udokozi (pilferage) katika viwanja vya 
ndege.

Ni matarajio yetu kuwa taarifa hizi 
zitamsaidia mtumiaji katika kufanya 
maamuzi ya kutumia shirika la ndege 
lenye huduma bora zaidi. Aidha, 
taarifa hii itasaidia kuboresha huduma 
zitolewazo mashirika ya ndege.

Changamoto 
Mwaka huu (2021/2021) umekuwa ni 

mwaka wenye changamoto kubwa na 
nyingi kwa watumiaji na usafiri wa anga 
kwa ujumla.

Itakumbukwa tarehe 17/03/2021, 
Baraza, wadau wa usafiri wa anga na 
wananchi wote wa Tanzania kwa ujumla 
tulikumbwa na simanzi kubwa kufuatia 

kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, hayati Dkt. 
John Pombe Magufuli ambaye mchango 
wake katika kuboresha sekta ya usafiri 
wa anga utaendelea kukumbukwa 
daima. Mwenyezi Mungu aiweke roho ya 
marehemu mahali pema peponi. Amina.

Katika hatua nyingine, tumeshuhudia 
mlipuko wa virusi vya homa ya uviko 
(Covid19) ukiathiri sekta ya usafiri wa 
anga ambapo nchi nyingi zilifunga anga 
lao hivyo watumiaji wengi kushindwa 
kusafiri. 

Katika kipindi cha Julai 2020 hadi 
Aprili 2021, idadi ya abiria waliotumia 
usafiri wa anga ilipungua hadi kufikia 
watumiaji 2,495,379 ikilinganishwa na 
watumiaji 4,423,732 waliotumia usafiri 
wa anga katika kipindi kama hicho 
mwaka 2019/20.

Pamoja na hayo, kukosekana kwa Sera 
na Sheria mahsusi ya kumlinda Mtumiaji 
(Consumer Protection Policy and Law) 
kumeendelea kuwa changamoto katika 
mapambano ya kutetea watumiaji wa 
huduma mbalimbali.

Matarajio
Katika hatua nyingine Baraza 

limekamilisha uandaaji wa Mpango 
Mkakati wa miaka mitano (2021/2022 – 
2025/2026). 

Utengenezaji wa Mkakati huu 
umezingatia na umelenga kutekeleza 
Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 
na Awamu ya Tatu ya Mpango wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/22 – 
2025/26).

Mkakati umezingatia pia Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama Tawala (CCM) 
ambapo miongoni mwa vipaumbele 
vyake vitakavyotekelezwa na Baraza ni 
kulinda na kuimarisha misingi ya utu, 
usawa na haki, kukuza uchumi jumuishi 
na shindani na kuimarisha huduma na 
kulinda haki kwa makundi maalum.

Mkakati huu umelenga kuelimisha 
na kuongeza uelewa wa watumiaji wa 
usafiri wa anga juu ya haki na wajibu 
wao, kuongeza uelewa wa jamii kuhusu 
majukumu ya Baraza, kufuatilia na 
kushauri Serikali juu ya kutungwa kwa 
Sera na Sheria mahsusi ya kumlinda na 
kumtetea mtumiaji.

Mpango Mkakati huo unatarajiwa 
kuanza kutekelezwa kuanzia Julai 2021 
ili kuweza kutimiza lengo lake kuu 
la kuwakilisha, kuelimisha, kutetea 
na kulinda maslahi ya watumiaji wa 
huduma za Usafiri wa Anga mchini. 

Mwisho, kuundwa kwa Baraza la 
Ushauri la Watumiaji Huduma za Anga 
(TCAA CCC) ni hatua madhubuti za 
Serikali katika utekelezaji wa Ibara ya 
5.4 ya Sera ya Usafiri wa Anga ya Afrika 
(African Civil Aviation Policy (AFCAP)) 
inayoelekeza nchi wanachama wa Umoja 
wa Afrika (African Union (AU)) kuratibu 
uanzishwaji wa Baraza la Watumiaji 
Usafiri wa Anga.

Kwa sasa Baraza linayo nambari ya 
simu (0800110190) ambayo wadau 
wetu wanaweza kupiga bure kwa 
ajili ya kuwasilisha maoni, ushauri au 
malalamiko mbalimbali katika usafiri wa 
anga. 

Tunawakaribisha sana katika Ofisi za 
Baraza zilizoko katika majengo ya Wakala 
wa Ujenzi Tanzania (TBA) mkabala 
na Ubalozi wa Ufaransa, Barabara ya 
Ali Hassan Mwinyi, Kinondoni, Dar es 
salaam.

Lijue Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma za Anga (TCAA CCC)

WATUMIAJI WA HUDUMA ZA USAFIRI WA ANGA

Katibu Mtendaji wa Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma za Usafiri 
wa Anga (TCAA-CCC), Innocent Kyara

Watumishi wa Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma za Usafiri wa Anga (TCAA-CCC)wakitoa 
huduma kwa wageni mbalimbali waliotembelea banda lao.


